Danh mục hỏi đáp Danh mục hỏi đáp

 


  

   


 
 
Hiển thị hỏi - đáp Hiển thị hỏi - đáp
   Chi tiết câu hỏi / trả lời  
  Danh sách bầu cấp ủy lần hai
(Người gửi: | Ngày gửi: 21/06/2020)
Câu hỏi
(Người gửi: | Địa chỉ: | Email: )
Chi bộ có 28 đảng viên. Đại hội chi bộ quyết định cấp ủy là 5 đồng chí. Khi bầu, kết quả 4 đồng chí trúng cử với số phiểu quá bán, còn đồng chí có số phiếu cao thứ 5 chỉ trúng 14/28.
Vậy nếu bầu tiếp lần thứ 2, thì danh sách bầu như thế nào?
Câu đáp
Khoản 3, Điều 12, Điều lệ Đảng về việc đoàn chủ tịch hướng dẫn bầu cử, quy đinh: “Người trúng cử phải được số phiếu bầu quá một nữa so với tổng số đại biểu được triệu tập hoặc so với tổng số đảng viên chính thức của đảng bộ, chi bộ được triệu tập”; “Nếu bầu một lần mà không đủ số lượng quy định, có bầu thêm nữa hay không do đại quyết định”.
Như vậy bầu lần thứ nhất chưa đủ số lượng nếu đại hội quyết định bầu lần thứ hai thì danh sách bầu là các đồng chí ở lần thứ nhất chưa trúng cử.
Tin nổi bật Tin nổi bật
  Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy Khối thăm các đồng chí nguyên lãnh đạo nhân kỷ niệm ngày truyền thống Ngành Kiểm tra của Đảng (15/10/2021)
  Trao tặng 1000 túi an sinh đến đoàn viên, người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 (15/10/2021)
  Công đoàn Viên chức TPHCM trao 267 suất học bổng Nguyễn Đức Cảnh năm học 2020 - 2021 cho học sinh, sinh viên vượt khó, có thành tích học tập xuất sắc (15/10/2021)
  Đảng ủy Cơ quan Hội Cựu chiến binh TP: Trao tặng Huy hiệu 40 năm tuổi Đảng (8/10/2021)
  Chương trình “Máy tính trao tay – Nắm ngay kiến thức” (27/9/2021)
Hình ảnh hoạt động Hình ảnh hoạt động
Video Video