Danh mục hỏi đáp Danh mục hỏi đáp

 


  

   


 
 
Hiển thị hỏi - đáp Hiển thị hỏi - đáp
   Chi tiết câu hỏi / trả lời  
  Xét bổ nhiệm lại với đảng viên có dấu hiệu vi phạm
(Người gửi: | Ngày gửi: 14/10/2020)
Câu hỏi
(Người gửi: | Địa chỉ: | Email: )
Khi đang kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với đảng viên A, cũng trong thời gian này đến thời kỳ xem xét, bổ nhiệm lại đối với đồng chí A theo quy định. Ủy ban kiểm tra nhận thấy đồng chí A mặc dù chưa có kết luận, nhưng có vi phạm, khuyết điểm và đề nghị tạm dừng việc bổ nhiệm lại đối với đồng chí A. Vậy, việc làm trên của ủy ban kiểm tra có đúng không?
Câu đáp
Tại Khoản 3, Điều 11, Quy định số 179-QĐ/TW, ngày 25 tháng 02 năm 2019 của Bộ Chính trị về chế độ kiểm tra, giám sát công tác cán bộ quy định về một trong những thẩm quyền của chủ thể kiểm tra, như sau:
“3- Được yêu cầu tạm dừng việc thực hiện các nội dung trong công tác cán bộ đối với cán bộ, đảng viên có dấu hiệu vi phạm”.
Căn cứ quy định trên thì đồng chí A đang là đối tượng kiểm tra, mặc dù chưa có kết luận kiểm tra, nhưng có vi phạm, khuyết điểm nên ủy ban kiểm tra đề nghị tạm dừng việc bổ nhiệm lại đối với đồng chí A là đúng quy định của Đảng.
(Trích từ phần Hỏi - Đáp của Trang thông tin điện tử Ủy ban kiểm tra Trung ương).
Tin nổi bật Tin nổi bật
  Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy Khối thăm các đồng chí nguyên lãnh đạo nhân kỷ niệm ngày truyền thống Ngành Kiểm tra của Đảng (15/10/2021)
  Trao tặng 1000 túi an sinh đến đoàn viên, người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 (15/10/2021)
  Công đoàn Viên chức TPHCM trao 267 suất học bổng Nguyễn Đức Cảnh năm học 2020 - 2021 cho học sinh, sinh viên vượt khó, có thành tích học tập xuất sắc (15/10/2021)
  Đảng ủy Cơ quan Hội Cựu chiến binh TP: Trao tặng Huy hiệu 40 năm tuổi Đảng (8/10/2021)
  Chương trình “Máy tính trao tay – Nắm ngay kiến thức” (27/9/2021)
Hình ảnh hoạt động Hình ảnh hoạt động
Video Video